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DIBAJI

Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka (2001) inaweka
msingi wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini na kuweka
mazingira wezeshi ya utendaji kazi wa Mashirika hayo kwa kutoa maana ya
Shirika Lisilo la Kiserikali, kuainisha vyombo vya usimamizi vya Mashirika
na kuweka utaratibu wa kusajili Mashirika. Sera hii ndiyo msingi wa
kutungwa kwa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama

ilivyofanyiwa marejeo 2023.

Mwongozo huu utasaidia kuweka mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, kuimarisha uwazi na uwajibikaji na kuimarisha ushirikiano
katika utendaji na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali baina ya Wizara
yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi
za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la
Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na

Mashirika yenyewe katika kufanya shughuli za maendeleo.

Utekelezaji wa Mwongozo huu utaenda pamoja na utekelezaji wa Sheria ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023 na
Kanuni zake, katika kusimamia utendaji na ufuatiliaji wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali pamoja na kutatua changamoto mbalimbali zilizopo katika

Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Serikali inaamini kuwa mwongozo huu utaimarisha mazingira ya utendaji
kazi kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili yaweze kutoa mchango wao

kikamilifu katika maendeleo ya nchi.
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SURA YA KWANZA: UTANGULIZI

Usuli
Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya kuweka misingi imara ya
ushirikiano wa pamoja na kuainisha majukumu kati ya Wizara yenye
dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za
Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa
la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katika kusimamia na kuratibu utendaji kazi wa

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini.

Msingi wa Mwongozo huu ni kuwezesha utekelezaji wa Sera ya Taifa ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001. Sera inaelekeza kuweka
mifumo thabiti ya uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika ngazi
zote ili kuwezesha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kushiriki ipasavyo katika
ajenda ya maendeleo ya Taifa. Aidha, Mwongozo utarahisisha utekelezaji wa
Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo
2023 pamoja na Kanuni zinazosimamia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na

Sheria nyingine za Nchi.

Mwongozo huu pia umetokana na upungufu katika masuala ya uwazi na
uwajibikaji kwa baadhi ya Mashirika hasa katika mapato na matumizi ya
fedha na hivyo Serikali kushindwa kutambua michango ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali katika pato la Taifa na maendeleo ya jamii. Aidha, imejitokeza
hali ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza miradi na afua mbalimbali
zinazofanana katika eneo moja na kwa walengwa wa aina moja, na hivyo
kusababisha maeneo mengine kutofikiwa na huduma zitolewazo na

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Mwongozo huu utasaidia kuondoa mgongano wa kiutendaji na kuimarisha

uratibu wa pamoja wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika



kuhakikisha kuwa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini
inaratibiwa vyema na kuboreshwa ikiwa ni pamoja na kudhibiti vitendo

vilivyo  kinyume na Sheria, Kanuni na maadili ya nchi.



Tafsiri ya Shirika Lisilo la Kiserikali

Kwa mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023, Shirika Lisilo la Kiserikali ni
kikundi binafsi na cha hiari cha watu au mashirika, kisicho cha kisiasa wala
kidini, kisicho cha kugawana faida, ambacho kimeundwa katika ngazi ya
jamii kitaifa na kimataifa, chenye dhamira ya kukuza malengo halali ya
kiuchumi, kijamii au kiutamaduni, kuhifadhi mazingira, kulinda na kutetea

hakiza binadamu na utawala bora katika jamii.

Malengo ya Mwongozo

Lengo kuu la Mwongozo ni kuondoa muingiliano na mgongano wa
kiutendaji na kuimarisha uratibu wa pamoja wa shughuli za Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katiya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa,
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Malengo Mahsusi ni:

(i) Kutoa uelewa kuhusu tafsiri ya Shirika Lisilo la Kiserikali iliyotolewa
chini ya marekebisho ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya

56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023;

(i) Kuainisha majukumu ya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo
ya kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za
Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), na Sekta Binafsi katika uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(i)  Kuhimiza umuhimu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza

majukumu yao kwa kuzingatia dhana ya uwazi na uwajibikaji;

(iv) Kuhimiza umuhimu wa kutekeleza miradi ambayo ina matokeo

chanya kwa maendeleo ya walengwa na jamii; na



(v)

Kuweka utaratibu wa kufanya mawasiliano ya mara kwa mara na Ofisi
ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusiana na shughuli
zote za utekelezaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali zinazoendelea
katika maeneo mbalimbali ya utekelezaji ya Wizara, Idara na Taasisi
za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,
Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta

Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.



Walengwa wa Mwongozo
Mwongozo huu unalenga kutumiwa na Wizara yenye dhamana na uratibu
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za
Serikali,Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la
Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Muundo wa Mwongozo

Mwongozo huu unajumuisha Sura kuu tano ; Sura ya Kwanza inatoa maelezo
yaUtangulizi, Tafsiri ya Shirika Lisilo la Kiserikali, Malengo na Walengwa wa
Mwongozo. Sura ya Pili inaelezea mfumo wa Kisheria ikihusisha
marekebisho ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Kanuni zake;
mafanikio yaliyopatikana kutokana na mabadiliko yaliyofanyika kupitia
Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018; Changamoto; na Mikakati ya kukabiliana na
changamoto. Sura ya Tatu inabainisha Majukumu mbalimbali ya Wizara
yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi
za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la
Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Sura ya nne inaelezea Mikutano ya
majadiliano na jamii pamoja na uzingatiaji wa mila na desturi za kitanzania,

Sura ya tano inaelezea Ufuatiliaji na Tathmini ya Mwongozo.



SURA YA PILI: MFUMO WA KISHERIA

Utangulizi
Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 ilipelekea kutungwa
kwa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa
marejeo 2023. Lengo kuu ni kuweka misingi imara ya uratibu wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali kwa mujibu wa Sera na Sheria.

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo
2023

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo

2023 pamoja na mambo mengine: -

(i) Inatoa tafsiri ya Shirika Lisilo la Kiserikali kama ilivyoainishwa
kwenye Kifungu cha 3 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura
ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023;

(i) Kifungu cha 32(1) cha Sheria hii, kinayataka Mashirika yote
yaliyosajiliwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa nyaraka zao

za usajili yaani Katiba na cheti cha usajili;

(iii) Kuainisha vyombo vya kisheria vya usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali ikiwemo Ofisi ya Msajili, Bodi ya Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(iv) Inaainisha taratibu na ngazi za usajili wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali katika ngazi ya Wilaya, Mkoa, Taifa na Kimataifa;

(v)  Inaainisha vyombo vya utatuzi wa migogoro ambavyo ni Msajili, Bodi
ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Waziri mwenye

dhamana;

(vi) Inampa mamlaka Msajili kuteua Wasajili Wasaidizi ambao watasaidia
katika jukumu la uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika

ngazi za Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

(vii) Kutoa wajibu wa kuwasilisha taarifa za mwaka za Mashirika;



(viii) Kutoa mamlaka kwa Waziri kutunga Kanuni za Usimamizi wa Sheria

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini;

(ix) Kuboresha tafsiri ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuongeza

()

(xi)

kwenye tafsiri hiyo maneno “shirika lisilogawana faida” lililoundwa

kwa lengo la kusaidia jamii;

Kuweka utaratibu wa kusajili Mashirika ya Kimataifa ambao ni pamoja
na: kuwasilisha cheti cha usajili kutoka nchi liliposajiliwa Shirika,
katiba na muhtasari wa wanachama waanzilishi wa Shirika wakiwemo
watanzania wasiopungua wawili. Mashirika haya yanaelekezwa
kujengea uwezo Mashirika ya ndani pamoja na kuheshimu mila na

desturi za jamii ya kitanzania kwa mujibu wa Kifungu cha 33;

Kuyapa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali utu wa kisheria “legal

personality”;

(xii) Kuongeza masharti ya ukomo wa wajumbe wa Bodi ya Uratibu wa

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ikiwa ni pamoja na kufariki, kutiwa

hatiani kwa kosa la jinai na kuthibitika kutokuwa na akili timamu;

(xili) Kuweka wigo utakaowezesha Mashirika hayo kuwa na tafsiri pana

inayotofautisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Taasisi nyingine.
Kwa mujibu wa tafsiri mpya iliyotolewa kwenye kifungu 3 cha Sheria ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023
imetambua Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yatakayojisajili chini ya
Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa ni yale tu yanayolenga
kunufaisha jamii na siyo wanachama wake. Aidha, tafsiri hiyo
imeongeza Taasisi za Kijamii yaani ‘CBOs’ kuwa sehemu ya taasisi

zitakazosimamiwa na Sheria hii;

(xiv) Kifungu cha 4 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56

kama ilivyofanyiwa marejeo 2023 kimelenga kumwongezea majukumu
ya kisheria Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili endapo
kutatokea ukiukwaji wa taratibu za kisheria aweze kuchukua hatua za
kusitisha shughuli za Taasisi husika wakati akisubiri maamuzi ya Bodi.
Vilevile, umetolewa muda wa notisi wa siku 30 kabla ya hatua hiyo

kuchukuliwa. Aidha, kupitia kifungu hiki Msajili atafanya ufuatiliaji wa
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taarifa za kazi kila robo mwaka na hivyo kuboresha ufuatiliaji na
ukusanyaji wa taarifa za fedha na vyanzo vya mapato na matumizi ya
rasilimali kwa kila robo mwaka ili kurahisisha uandaaji wa taarifa za

mwaka; na

(xv) Kumpa mamlaka Msajili kwa mujibu wa kifungu cha 5 kufanya kazi kwa
kushirikiana na vyombo vingine vya usimamizi wa Sheria.

Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupitia
Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo
2023 imetungiwa Kanuni mbalimbali zikiwemo Kanuni za Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali zilizotangazwa kwenye Tangazo la Serikali Na. 609 za mwaka
2018. Kanuni hizi ndiyo zinatoa ufafanuzi wa utekelezaji wa Sheria ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusu uwazi na uwajibikaji wa fedha. Aidha,
kupitia Kanuni hizo Serikali iliboresha misingi ya uwazi na uwajibikaji wa
fedha za Mashirika hayo ili kuhakikisha zinawafikia wanufaika wa miradi

inayotekelezwa na kuweka



utaratibu madhubuti wa uzingatiaji wa taratibu za kifedha za mapato,
matumizi na manunuzi kwenye Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kama

ifuatavyo: -

(i) Kuweka utaratibu wa kupokea na kuchambua mikataba mbalimbali ya
fedha za wafadhili kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kutoa kibali
cha matumizi ya fedha husika kwenye afua zilizoelezwa kwenye

mkataba ikilinganishwa na malengo ya Mashirika husika;

(ii) Kuweka utaratibu wa kuwawezesha wanufaika wa miradi kutambua
thamani halisi ya miradi iliyofadhiliwa na Mashirika husika kwenye

maeneo yao,

(iii) Kuweka masharti ya kutangaza fedha zilizotumiwa na Mashirika hayo

kwenye miradi ya maendeleo;

(iv) Kuimarisha uzingatiaji wa taratibu za kifedha; na

(v) Kudhibiti uingiaji wa mikataba ya ufadhili inayokinzana na Sheria za nchi.

Mafanikio Yaliyopatikana Kutokana na Mabadiliko Yaliyofanyika
Kupitia Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018 na Sheria ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

Mafanikio mbalimbali yamepatikana kufuatia mabadiliko yaliyofanyika
kupitia Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018 na Sheria ya Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali Sura ya 56. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:-

(i) Kuimarika kwa misingi ya uwazi na uwajibikaji ambapo kwa sasa
Mashirika yamekuwa yakiwasilisha mikataba/makubaliano yao ya
ufadhili ambayo pamoja na mambo mengine inaainisha mtoaji wa
fedha/rasilimali; kiasi cha fedha, wanufaika na lengo la matumizi ya

fedha hizo;

(i) Kuwezesha wanufaika wa miradi kupata taarifa mbalimbali za miradi
inayotekelezwa na Mashirika katika maeneo yao hali ambayo inaweka

bayana mradi uliotekelezwa ikilinganishwa na thamani ya fedha na
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(i)

(iv)

(vil)

kurahisisha utekelezaji wa miradi kwa manufaa ya umma badala ya

maslahi binafsi;

Kuwezesha Serikali kuchambua mikataba ya fedha za ufadhili na
kuainisha rasilimali fedha iliyopitia kwenye Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali na miradi mbalimbali ya kijamii iliyopatiwa ufadhili kupitia
mikataba hiyo kwa lengo la kutambua mchango wa Mashirika hayo na

kuhuishwa kwenye pato la Taifa;

Kuimarika kwa udhibiti na usimamizi wa miradi inayotekelezwa na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali iliyoainishwa kwenye mikataba na

kuhakikisha inawafikia wanufaika kulingana na malengo ya Mashirika;

Kuwa na tafsiri pana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuweka wigo
unaotofautisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Taasisi nyingine kama
Makampuni, Vyama, Taasisi za kidini, Jumuiya na Benki Jamii ‘Village

Community Banks’ (VICOBA);

Kuimarisha usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na hivyo
kuongezeka kwa makusanyo ya mapato yanayotokana na ada

mbalimbali zinazolipwa na Mashirika haya kila mwaka; na

Kuimarika kwa uwazi na uwajibikaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

kwa kuzingatia matakwa ya Sera, Sheria, Kanuni na taratibu za nchi.

Changamoto

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kutokana na marekebisho mbalimbali

ya

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, kumekuwa na changamoto

mbalimbali kama ifuatavyo: -

() Muingiliano na Mgongano wa Kiutendaji na Kiuratibu

Baadhi ya Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Tawala

za Mikoa na Mamlaka za Serikaliza Mitaa zimeendelea kuwa na mgongano

katika uratibu wa Mashirika hayo kutokana na vigezo mbalimbali vya

kitaalam na hivyo kupelekea kukosekana kwa uratibu wa pamoja wa

shughuli za Mashirika.

10



(i) Utegemezi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa Wafadhili

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali mengi yamekuwa hayana miradi ya
kujiingizia kipato, badala yake yamekuwa yakitegemea zaidi fedha za
ufadhili hususan ufadhili wa nje. Hali hii inayafanya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kutekeleza miradi kwa kufuata matakwa ya Wafadhili badala ya
malengo na vipaumbele vya nchi. Utegemezi huu pia unasababisha
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupenyeza agenda hasi katika mipango ya

nchi na miradi kutokuwa endelevu.

(iii) Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Mengi Kujikita Maeneo ya Mijini
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali mengi yamekuwa yakijielekeza kufanya kazi
zake maeneo ya mjini ingawa maeneo hayo hayana changamoto kubwa

maeneo ambayo kimsingi wako tayari kutoa fedha.

(iv) Ukosefu wa Misingi ya Uwazi na Uwajibikaji

Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekosa uwazi na uwajibikaji
katika utendaji kazi kwa kutotoa taarifa za utekelezaji wa miradi kwa jamii
zinazohudumiwa katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hali hii
imekuwa ikileta taswira mbaya ya Sekta hii miongoni mwa jamii na
kuyafanya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuonekana yanajinufaisha
yenyewe Kkupitia matatizo yanayozikabili jamii tofauti na malengo
yaliyokusudiwa. Ukosefu wa uwazi pia umesababisha baadhi ya Mashirika
kutakasisha Fedha Haramu, kutumia jina la nchi vibaya na kutoa taarifa

zinazopotosha jamii.

(v) Kutotumika kwa Utaalam katika Utekelezaji wa Afua

Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakitekeleza shughuli
zake kwa kutumia uzoefu wa Mashirika mengine badala ya kutumia utaalam
wakati wa upangaji wa shughuli za Mashirika hayo, na hivyo kutekeleza afua
zinazofanana katika eneo moja na kufanya rasilimali kutumika pasipokuwa
na tija. Hali hii imefanya uwepo wa mrundikano wa rasilimali fedha na

huduma sehemu chache na kuacha sehemu nyingine za nchi bila huduma.
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Mikakati ya Kukabiliana na Changamoto

Katika kukabiliana na changamoto hizo, Wizara imepanga mikakati ifuatayo: -
(i) Kuandaa mwongozo huu wa uratibu wa pamoja wa shughuli za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kati ya Wizara, Sekretarieti za Mikoa,
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali (NaCoNGO), Sekta binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(i) Kuhamasisha Mashirika kubuni miradi endelevu ili kuyawezesha
kujiendesha kama ilivyoainishwa katika Mkakati wa Kitaifa wa

Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 2022/23 - 2026/27;

(iii) Kuimarisha ufuatiliaji wa fedha za miradi zinazopitia kwenye Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali;

(iv) Kuhakikisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanatekeleza majukumu

kulingana na malengo yao na vipaumbele vya Taifa;

(v) Kuwezesha usajili na upatikanaji wa taarifa mbalimbali kwa njia ya
kielektroniki kupitia mfumo wa wusajili wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;

(vi) Kuendelea kutathmini vihatarishi kwa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali ili kuzuia madhara yanayoweza kujitokeza kutokana na

matumizi mabaya ya vyanzo vya fedha;

(vii) Kuendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni, taratibu na

miongozo mbalimbali; na

(viii) Kuimarisha ushirikiano kati ya Wizara yenye dhamana na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za
Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

ili kuwezesha uratibu mzuri wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.
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SURA YA TATU: MAJUKUMU YA WIZARA, IDARA NA TAASISI ZA SERIKALI,
SEKRETARIETI ZA MIKOA, MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA, BARAZA LA
TAIFA LA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI (NaCoNGO), SEKTA
BINAFSI NA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI

Utangulizi
Mwongozo huu umeainisha majukumu ya Wizara yenye dhamana na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali,
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali.

Majukumu haya yameainishwa kwa Wizara ya Maendeleo ya Jamiii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum ambayo ni Wizara yenye dhamana ya Sera
na Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mtaa (OR - TAMISEMI) ikiwa ni Wizara inayosimamia
utekelezaji wa Sera katika ngazi za Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa; Wizara ya Fedha kama msimamizi mkuu wa Sera na
Sheria za fedha za Umma na miradi ya maendeleo nchini; na Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kama msimamizi wa Sera na Sheria
za Ardhi nchini. Aidha, katika kuboresha huduma za uratibu wa Mashirika
haya Mwongozo pia umeainisha majukumu ya Wizara za Kisekta, Idara na
Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,
Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi

na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Majukumu yaliyoainishwa, yatasaidia kukuza ushirikiano baina ya Serikali
na wadau wa sekta hii, kuimarisha misingi ya uwazi na uwajibikaji na
kuimarisha upatikanaji wa taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa

wadau wengine wa sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.
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Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum yenye

dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali itatekeleza majukumu

yafuatayo:-

(i)

(i

(v

(xi)

Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali ya Mwaka 2001 na Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023;

Kuimarisha mfumo wa Kitaasisi wa kubadilishana taarifa kati ya Wizara
yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na
Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,
Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta
Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikaliili kuwezesha mchango wa

Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali;

Kusimamia uratibu wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini;
Kuratibu utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na
kuhakikisha kuwa unakuwa na manufaa kwa nchi na jamii kwa

kuzingatia vipaumbele vya maendeleo ya Taifa;

Kusajili na kutunza rejista ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;
Kutunza kumbukumbu na taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;
Kuchambua taarifa za utekelezaji za robo mwaka, taarifa za
utekelezaji nataarifa za ukaguzi za mwaka za Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;

Kuchambua taarifa za utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

kutoka OR -TAMISEMI;

Kuandaa taarifa ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika

maendeleo ya nchi;

Kuteua Maafisa wa Serikali (Wasajili Wasaidizi) ambao watakuwa
wanatekeleza majukumu yao chini ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;

Kuteua Maafisa Waratibu wa Madawati ya Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali katika Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, na Sekta Binafsi
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ambao wataratibu masuala ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika

taasisi hizo;

(xi) Kujenga uwezo kwa Wasajili Wasaidizi, Waratibu wa Madawati ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pamoja na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
ili kuweza kuboresha utendaji kwa kufuata Sheria, Kanuni, taratibu na

maadili ya nchi;

(xii) Kujenga uhusiano kati ya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali na Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za
Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta binafsi na Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;

(xv) Kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya Serikali yatokanayo na ada za
mwaka, ada ya upekuzi na ada ya usajili wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;

(xv) Kuhakikisha kuwa mikataba ya ufadhili wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali inawasilishwa ili kujenga dhana ya uwazi na uwajibikaji;

(xv) Kuimarisha mfumo wa usajili wa kielektroniki ili kurahisisha uratibu

na usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(xii) Kutoa elimu kwa umma juu ya uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; na

(i) Kutekeleza majukumu mengine ya kisera kama yatakavyojitokeza.
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Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)

OR - TAMISEMI itakuwa na majukumu yafuatayo: -

()

(i)

(viii)

Kusimamia utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika ngazi ya

Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuwezesha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutambua fursa na
vipaumbele vya maendeleo vilivyopo katika mamlaka husika ili

kuepuka Mashirika kutekeleza miradi inayofanana katika eneo moja;

Kuimarisha mfumo wa Kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa kati ya
Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara,
Idara na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali
za Mitaa, Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO),
na Sekta Binafsi ili kuwezesha mchango wa Mashirika hayo

kutambuliwa na Serikali;

Kuhakikisha Wasajili Wasaidizi wanahuisha taarifa na kumbukumbu

za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyopo katika maeneo yao;

Kuteua Afisa atakayeratibu dawati la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

katika Wizara;

Kuhakikisha kuwa shughuli zote za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

zinaratibiwa na Afisa dawati aliyeteuliwa;

Kuhakikisha kuwa Wasajili Wasaidizi wanatoa taarifa ya awali kwa
Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali juu ya migogoro ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali inayotokea ndani ya mamlaka zao;

Kutoa maelekezo kwa Wasajili Wasaidizi katika kuwezesha Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza miradi katika maeneo yao kwa mujibu

wa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama

ilivyofanyiwa marejeo 2023;

Kuwasilisha taarifa kila robo mwaka kuhusu utendaji wa Mashirika

Yasiyoya Kiserikali kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;
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Majukumu ya Afisa Dawati katika Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za

i)

)

(vi)

(vl

Kuhakikisha vikao vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali vinaketi na
taarifa zinafungamanishwa na vikao rasmi vya Serikali kuanzia ngazi

ya msingi; na

Kutoa maelekezo kwa Makatibu Tawala wa Mikoa kutoa nakala ya
barua ya utambulisho wa miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa

Makatibu Tawala wa Wilaya.

Mitaa

Kuratibu utoaji wa barua za utambulisho wa miradi ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali inayoenda kutekelezwa katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za

Mitaa;

Kuhakikisha kila Shirika linalopewa barua ya utambulisho wa mradi lina
kibali cha mkataba wa ufadhili kutoka kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;

Kuratibu masuala ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayoshughulikiwa na
waratibu wa Afya, Ustawi wa jamii na Lishe, Elimu pamoja na idara
nyingine hasa vikao vya kitaalamu vya kupitia miradi inayoenda

kutekelezwa;

Kuratibu na kuwa katibu wa vikao vya waratibu wa madawati ya Afya,
Ustawi wa jamii, na Lishe na Elimu na mengineyo yote katika kujadili
taarifa za utekelezaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kila

robo mwaka;

Kuhakikisha kwamba malengo, afua na miradi inayotekelezwa na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaendana na Katiba za Mashirika yao,

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Sheria nyingine za nchi;

Kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi
zinazofanana, yanatandaa na hayafanyi kazi eneo moja la utekelezaji wa

mradi;

Kufatilia utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi

nchini; na
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(vii) Kutekeleza majukumu mengine ya kisera kama itakavyoelekezwa na

Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Wizara ya Fedha

Wizara ya Fedha itakuwa na majukumu yafuatayo: -

()  Kuhakikisha kuwa fedha zinazoingia kwenye Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo
kupitia Mikataba ya ufadhili zinazingatia matakwa ya Kanuni ya 609
ya mwaka 2018 inayohusu uwazi na uwajibikaji wa kifedha katika

Mashirika Yasiyo ya kiserikali;
(i)  Kuweka kifungu maalumu kwenye mikataba mama ‘Bilateral Agreements’

inayonufaisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuzitaka Nchi husika

kutaja Mashirika yatakayonufaika kupitia mikataba hiyo;

(iil) Kubainisha orodha ya Mashirika yanayonufaika kupitia Mikataba
mama ‘Bilateral Agreements’ wakati wa kuingia mkataba au baada ya
kukamilika mchakato shindanishi wa kuyapata Mashirika hayo na

kuiwasilisha kwa ajili ya kupata kibali cha Msajili;

(iv) Kubainisha orodha ya Mashirika yaliyopitisha mikataba yake ya
ufadhili moja kwa moja Hazina na kuwasilisha mikataba hiyo kwa
Msajili kwa ajili ya kupata kibali, kuchambuliwa na kufuatilia

utekelezaji wa miradi inayofadhiliwa;

(v) Kuweka utaratibu wa kubadilishana taarifa kila robo mwaka na/au
kila inapohitajika kati ya Dawati la Fedha za nje la Wizara ya Fedha
na Dawati la uratibu wa mikataba ya fedha za wafadhili kwenye Ofisi
ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusu fedha za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha mchango wa kifedha wa

Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali;

(vi) Kuratibu mikataba ya ufadhili yenye maslahi kwa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa kutunza kumbukumbu zake na kupata maoni ya Msajili

kabla ya kuwekwa saini;
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(vii)

(vi)

(ix)

Kushirikiana na Ofisi ya Msajili katika kuhakikisha mifumo iliyopo ya
kielektroniki inaunganishwa ili kurahisisha ufuatiliaji na upashanaji

taarifa kuhusu mikataba ya ufadhili inayonufaisha Mashirika hayo;

Kuweka utaratibu wa kuratibu Mashirika yanayopata fedha na

kuzigawa kwenye Mashirika mengine “grantors”;

Kuimarisha mfumo wa Kkitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa za fedha
na utekelezaji kati ya Wizara za Kisekta na Ofisi ya Msajili wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha mchango wa Mashirika

hayo kutambuliwa na Serikali; na

Kuteua Afisa atakayeratibu dawati la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

katika Wizara.

Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu(FIU) kilicho chini ya Wizara hiyo

()

i)

Kkitakuwa na majukumu yafuatayo:

Kushirikiana na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili
kuhifadhi takwimu za Mashirika yaliyosajiliwa nchini kupitia mfumo wa
takwimu wa taifa (NASMS);

Kushirikiana na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili
kuhakikisha kuwa Mashirika yanakuwa na Sera za ndani madhubuti
zitakazohakikisha kuwa Mashirika hayatumiki kufadhili ugaidi ndani na
nje ya nchi;

Kushirikiana na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoa
elimu kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusiana na udhibiti wa
utakasishaji Fedha Haramu, ufadhili wa ugaidi na ufadhili wa silaha za
maangamizi;

Kushirikiana na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoa
miongozo ya udhibiti ufadhili wa ugaidi ili kutambua na kubaini viashiria
hatarishi vya ufadhili wa ugaidi;

Kushirikiana na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuratibu
ufanyaji wa tathmini ya viashiria hatarishi vya ufadhili wa ugaidi katika
sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kushauri namna bora ya

kukabiliana navyo;
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(i)  Kuteua Afisa atakayeratibu dawati la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu(FIU) na
(i) Kubadilishana taarifa zinazohusu usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali ili yasitumike kufadhili ugaidi.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Kwa mujibu wa Kifungu cha 20(2) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023, Shirika Lisilo la Kiserikali
lililosajiliwa lina utu wa kisheria “legal personality” na hivyo kuwa na
uwezo wa Kkushtaki, kushtakiwa, kumiliki mali zinazohamishika na
zisizohamishika, kuuza na kununua vitu mbalimbali kwa jina la Shirika.
Hivyo, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi itakuwa na

majukumu yafuatayo: -

() Kabla ya Shirika kumilikishwa ardhi ni lazima kujiridhisha na
kuhakikisha kuwa Shirika limesajiliwa Kisheria, liko hai na lina cheti

halali cha usajili;

(i) Kuhakikisha kuwa ardhi inatolewa kwa jina la shirika na si la mtu binafsi;

(i) Kuhakikisha kuwa Shirika Lisilo la Kiserikali linalokabidhiwa ardhi
linazingatia Sera, Sheria, Kanuni na taratibu za umiliki wa ardhi bila
kuathiri masharti yaliyowekwa chini ya Sheria ya Ardhi kuhusu umiliki

wa ardhi kwa wageni;

(v) Kuhakikisha kuwa kabla ya kuingia makubaliano au mikataba na
Shirika Lisilo la Kiserikali katika utekelezaji wa majukumu yanayohusu
Mashirika hayo, Wizara iwasiliane na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali ili kupata taarifa sahihi za Shirika husika;

(v Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kila
inapobainika Shirika linakiuka taratibu za utendaji kazi wake ikiwa ni
pamoja na kujihusisha na vitendo vinavyokiuka Sheria za nchi, mila na

desturi;

(vii  Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa kati ya
Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara,
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na Mashirika
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(vii)

(vi)

(ix)

Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha mchango wa Mashirika hayo

kutambuliwa na Serikali;

Kusimamia vigezo vya kitaalam kwa kutoa idhini kwa Mashirika

yanayojihusisha na sekta ya ardhi ili kulinda maslahi ya Nchi;

Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pale ambapo
itabainika kuwa shirika linataka kuuza ardhi inayomilikiwa kwa jina la

shirika na kwa manufaa ya wanufaika;

Kuteua Afisa atakayeratibu dawati la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

katika Wizara; na

Kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na Msajili wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali pale inapobaini vitendo/viashiria vya uwepo wa shughuli
za shirika kuwa kinyume na Sheria na kuzorotesha/kuhatarisha ulinzi,

ustawi nausalama wa Nchi.
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Wizara za Kisekta

Wizara za Kisekta zitakuwa na majukumu yafuatayo: -

() Kabla ya kuanza kufanya kazi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

(xii)

(xi)

(xiv)

(xv)

(xvi)

(xvii)

(xviii)

kuhakikisha kuwa Shirika limesajiliwa kisheria, liko hai na lina cheti

halali cha usajili;

Kuhakikisha kuwa fedha za Mashirika zinatumika kwenye miradi na
afua zilizokusudiwa na zenye matokeo chanya kwa jamii kwa
kuzingatia malengo ya usajili wake kama yalivyoainishwa kwenye

Katiba yake;

Kuhakikisha kuwa utendaji kazi wa kila Shirika Lisilo la Kiserikali

unazingatia Sera, Sheria, Kanuni na taratibu za nchi;

Kuhakikisha kuwa kabla ya kuingia makubaliano au mikataba na
Shirika Lisilo la Kiserikali katika utekelezaji wa majukumu yanayohusu
Mashirika hayo, Wizara za Kisekta ziwasiliane na Msajili wa Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali ili kupata taarifa sahihi za Shirika husika;

Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kila
inapobainika kuwa Shirika linakiuka taratibu za utendaji kazi wake
ikiwa ni pamoja na kujihusisha na vitendo vinavyokiuka Sheria za nchi,

mila na desturi;

Kuwezesha Mashirika kutambua fursa na vipaumbele vya maendeleo
vilivyopo katika sekta husika pamoja na kutekeleza miradi yake kwa
kuzingatia vigezo vya kitaalam katika Sekta hiyo ili kuepuka miradi

inayotekelezwa chini ya viwango na isiyozingatia utaalam wa kisekta;

Kuwezesha Mashirika kupata utambulisho kutoka katika Wizara ya

Kisekta inayohusika na eneo hilo;

Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa za fedha
na utekelezaji kati ya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,
Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta
Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha mchango wa

Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali;
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(xix) Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wizara
za Kisekta kuandaa Sura ya Kisekta (Sector Profile) ili kuweka wazi

maeneo yenye mahitaji kwa lengo la kuondoa mrundikano;

(xx) Wizara za Kisekta zisimamie vigezo vya kitaalam kulinda maslahi ya nchi;

(xx) Kuteua Maafisa watakaoratibu madawati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika Wizara;

(xxi) Kutoa taarifa kwa vyombo vya ulinzi na usalama na Msajili wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pale wanapobaini vitendo/viashiria vya
uwepo wa shughuli za shirika kuwa kinyume na Sheria na

kuzorotesha/kuhatarisha ulinzi, ustawi na usalama wa Nchi;

(xvii) Kuhakikisha kuwa Shirika linatekeleza afua zinazoendana na

vipaumbele vya nchi; na

(xxv) Kuhakikisha kuwa Mashirika hayaendi kinyume na Ibara 41 (1) ya
Mkatabawa Vienna kuhusu Uhusiano wa Kidiplomasia wa mwaka 1961

unaozuia nchi na wadau wa nje kuingilia masuala ya ndani ya nchi.

Idara na Taasisi za Serikali
Idara na Taasisi za Serikali zitakuwa na majukumu yafuatayo,

() Kabla ya kuanza kufanya kazi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kuhakikisha kuwa Shirika limesajiliwa kisheria, liko hai na lina cheti

halali cha usajili;

(i) Kuhakikisha kuwa fedha za Mashirika zinatumika kwenye miradi na
afua zilizokusudiwa na zenye matokeo chanya kwa jamii kwa
kuzingatia malengo ya usajili wake kama yalivyoainishwa kwenye

Katiba yake;

(i) Kuhakikisha kuwa utendaji kazi wa kila Shirika Lisilo la Kiserikali

unazingatia Sera, Sheria, Kanuni na taratibu za nchi;

(v) Kuhakikisha Taasisi ina kuwa na Dawati la Uratibu wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali na linaratibiwa na Afisa Mratibu aliyeteuliwa na Mtendaji

Mkuu wa Taasisi;

(v Kuhakikisha kuwa kabla ya kuingia makubaliano au mikataba na

Shirika Lisilo la Kiserikali katika utekelezaji wa majukumu yanayohusu
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Mashirika hayo, Idara na Taasisi za Serikali ziwasiliane na Msajili wa

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kupata taarifa sahihi za Shirika husika;

(vii Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Kkila
inapobainika kuwa Shirika linakiuka taratibu za utendaji kazi wake
ikiwa ni pamoja na kujihusisha na vitendo vinavyokiuka Sheria za nchi,

mila na desturi;

(vij Kuwezesha Mashirika kutambua fursa na vipaumbele vya maendeleo
vilivyopo katika sekta husika pamoja na kutekeleza miradi yake kwa
kuzingatia vigezo vya kitaalam katika Sekta hiyo ili kuepuka miradi

inayotekelezwa chini ya viwango na isiyozingatia utaalam wa kisekta;

(viii Kuwezesha Mashirika kupata utambulisho kutoka katika Taasisi ya

Serikali inayohusika na eneo hilo;

(x)  Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa za fedha
na utekelezaji kati ya Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Wizara, Taasisi ya Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za
Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
(NaCoNGO), Sekta Binafsi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili

kuwezesha mchango wa Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali;

(x) Idara na Taasisi za Serikali zisimamie vigezo vya kitaalam kulinda maslahi ya

nchi;

() Kutoa taarifa kwa vyombo vya ulinzi na usalama na Msajili wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pale wanapobaini vitendo/viashiria vya
uwepo wa shughuli za shirika kuwa kinyume na Sheria na

kuzorotesha/kuhatarisha ulinzi, ustawi na usalama wa Nchi;

(xi) Kuhakikisha kuwa Shirika linatekeleza afua zinazoendana na

vipaumbele vya nchi; na

(xii) Kuhakikisha kuwa Mashirika hayaendi kinyume na Ibara 41 (1) ya
Mkatabawa Vienna kuhusu Uhusiano wa Kidiplomasia wa mwaka 1961

unaozuia nchi na wadau wa nje kuingilia masuala ya ndani ya nchi.
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Wakuu wa Mikoa na Sekretarieti za Mikoa

Wakuu wa Mikoa na Sekretarieti za Mikoa kupitia Makatibu Tawala wa

Mikoa na Wasajili Wasaidizi katika Mikoa (Maafisa Maendeleo ya Jamii)

watakuwa na majukumu yafuatayo:

(i)

i)

Wakuu wa Mikoa

Wakuu wa Mikoa watakuwa Wenyeviti wa vikao vya robo mwaka,
mwaka na vikao vyote vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
Mikoa vitakavyoratibiwa na Msajili Msaidizi Mkoa kwa kushirikiana

na Mjumbe wa NaCoNGO Mkoa pamoja na wajumbe wa Sekretarieti;

Mkuu wa Mkoa anaweza kuteua/kukasimisha Uenyekiti wa vikao
vya robo mwaka, mwaka na vikao vyote vya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa Kiongozi yoyote pindi anapokuwa na majukumu

mengine ya Kitaifa;

Kutumia majukwaa ya Mikoa kutoa taarifa kwa wadau wengine kuhusu
mwenendo wa utekelezaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

katika Mkoa;

Kuwahamasisha wanufaika wa miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kuilinda miradi hiyo, kuitumia kujiletea maendeleo na kuifanya miradi

hiyo kuwa endelevu;na

Kuhamasisha Mashirika kubuni miradi endelevu ili kuyawezesha
kujiendesha na kuongoza shughuli za utafutaji rasilimali fedha za

Mashirika katika Mkoa.

Makatibu Tawala wa Mikoa

Makatibu Tawala watayatambulisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na Makatibu Tawala Wilaya

watapewa nakala ya barua ya utambulisho;

Kuelekeza na kuhakikisha vikao vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
vinaketi na taarifa zake zinafungamanishwa katika vikao rasmi vya

Serikali ambavyo ni Baraza la Ushauri la Mkoa(RCC), Baraza la Ushauri
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i)

(vi

(vl

la Wilaya (DCC), Baraza la Maendeleo la Tarafa (BMT) na Baraza la
Maendeleo la Kata (WDC);

Kuteua wajumbe wa Sekretarieti ya Mkoa itakayokuwa wajumbe wa Idara
zinazotekeleza kazi za Wizara za kisekta ambapo Msajili Msaidizi wa Mkoa

atakuwa Katibu ili kuratibu vikao na shughuli za Mashirika katika Mkoa;

Kutoa maelekezo  juu ya utekelezaji wa shughuli za maendeleo

zinazotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

Kuhakikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatekeleza majukumu yake
kikamilifu ikiwemo utengaji wa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli

za ufuatiliaji na tathmini kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu;

Kufuatilia utekelezaji wa Miradi kwa kutembelea maeneo ya miradi na
kuhamasisha ushindani miongoni mwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na

Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

Kufuatilia na kutoa taarifa za utekelezaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali katika Kamati ya Menejimenti ya Mkoa katika vipindi vya

robo, nusu na mwaka.

Wasajili Wasaidizi katika Mikoa

U

i)

Kupokea na kupitia maombi ya awali ya usajili wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali kutoka katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kupitia nyaraka za usajili za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuhakikisha
kuwa nyaraka hizo zimekamilika na hivyo kutoa barua ya utambulisho wa
Shirika linalotaka kuanzishwa kwenda kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;

Kuainisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi katika ngazi ya
Mkoa na Wilaya pamoja na kutunza kumbukumbu na taarifa za Mashirika

hayo;

Kuhakikisha kwamba malengo, afua na miradi inayotekelezwa na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaendana na Katiba za Mashirika yao,

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Sheria nyingine za nchi;

Kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi

zinazofanana, yanatandaa na hayafanyi kazi eneo moja la utekelezaji wa
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(vi)

(vii)

(i)

(i)

mradi;Kuhakikisha kwamba Shirika linalofanya kazi katika ngazi ya Mkoa
na Wilaya linawajibika kwa watu linaowahudumia kwa kutangaza miradi

na fedha ambazo zitatumika katika kutekeleza miradji;

Kufatilia utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya Kkazi

katika ngazi ya Mkoa na Wilaya;

Kuratibu taarifa za robo ufuatiliaji za Wasajili Wasaidizi wa Halmashauri na

kuziwakilisha kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

Wasajili wasaidizi watakuwa Waratibu na Makatibu wa vikao vya robo

mwaka, mwaka na vikao vyote vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; na

Kutekeleza majukumu mengine ya kisera kama itakavyoelekezwa na

Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Wakuu wa Wilaya na Mamlaka za Serikali za Mitaa

Wakuu wa Wilaya na Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia Wakurugenzi

Watendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wasajili Wasaidizi katika ngazi

za Halmashauri, watakuwa na majukumu yafuatayo;

Wakuu wa Wilaya

(i)

Wakuu wa Wilaya watakuwa Wenyeviti wa vikao vya robo mwaka, mwaka
na vikao vyote vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali vitakavyoratibiwa na
Msajili Msaidizi kwa kushirikiana na Wajumbe wa NaCoNGO katika

Halmashauri na Wilaya;

(i) Mkuu wa Wilaya anaweza kuteua/kukasimisha Uenyekiti wa vikao vya

(i)

robo mwaka, mwaka na vikao vyote vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kwa Kiongozi yoyote pindi anapokuwa na majukumu mengine ya

Kitaifa;

Kutumia majukwaa ya Wilaya kutoa taarifa kwa wadau wengine kuhusu
mwenendo wa utekelezaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

katika Wilaya;

Kuwahamasisha wanufaika wa miradi ya Mashirika Yasiyo yaKiserikali
kuilinda miradi hiyo, kuitumia kujiletea maendeleo na kuifanya miradi hiyo

kuwa endelevu;
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(v) Kusitisha kwa muda kibali cha utekelezaji wa mradi kwa Shirika Lisilo la
Kiserikali litakalobainika kufanya shughuli zake kinyume na Sheria, mila

na desturi za kitanzania katika eneo lake; na

(vii Kuhamasisha Mashirika kubuni miradi endelevu ili kuyawezesha
kujiendesha na kuongoza shughuli za utafutaji rasilimali fedha za

Mashirika katika Wilaya.

Makatibu Tawala wa Wilaya

(i) Kutoa maelekezo juu ya utekelezaji wa shughuli za maendeleo

zinazotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(i) Kuhakikisha vikao vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali vinaketi na taarifa
zake zinafungamanishwa katika vikao rasmi vya Serikali ambavyo ni
Baraza la Maendeleo la Tarafa (BMT) na Baraza la Maendeleo la Kata

(WDC);

(i) Kutoa taarifa za mara kwa mara kuhusu utekelezaji wa shughuli za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika vikao vya Kamati ya Ulinzi na

Usalama;

(v) Kuhakikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatekeleza majukumu yake
kikamilifu ikiwemo utengaji wa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa
shughuli za ufuatiliaji na tathmini kama zilivyoainishwa katika

mwongozo huu; na

(v) Kufuatilia utekelezaji wa Miradi kwa kutembelea maeneo ya miradi na
kuhamasisha ushindani miongoni mwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na

Mamlaka za Serikali za Mitaa.
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri

(i) Kuhakikisha vikao vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali vinaketi na
taarifa zake zinafungamanishwa katika vikao rasmi vya Serikali
ambavyo ni Vikao cha Menejimenti ya Halmashauri (CMT), Baraza la
Ushauri la Wilaya (DCC), Baraza la Maendeleo la Tarafa (BMT) na
Baraza la Maendeleo la Kata (WDC);

(i) Kujenga uelewa wa Wakuu wa Idara na Baraza la Madiwani juu ya faida

na umuhimu wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;
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(i) Kuratibu Kikao cha Menejimenti ya Halmashauri katika kupendekeza
bajeti kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji na tathimini kwa shughuli za

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(iv) Kutoa maelekezo muhimu kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(v) Kuteua wajumbe wa Sekretarieti ya Halmashauri itakayokuwa na
wajumbe wa ldara zinazotekeleza kazi za Wizara za kisekta ambapo
Msajili Msaidizi wa Halmashauri atakuwa Katibu ili kuratibu vikao na

shughuli za Mashirika katika Halmashauri; na

(vi) Kutoa taarifa za mara kwa mara kuhusu utekelezaji wa shughuli za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika vikao vya Kamati ya Ulinzi na

Usalama.

Wasajili Wasaidizi katika Halmashauri

() Kuhakikisha kuwa Shirika Lisilo la kiserikali linalofanya kazi katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa limesajiliwa chini ya Sheria ya Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023 na

kutambuliwa kwa cheti naKatiba yake;

(i) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa kati ya
Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara,
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha mchango wa Mashirika hayo

kutambuliwa na Serikali;

(i) Kuhakikisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanafanya kazi kwa mujibu
wa nyaraka zao za usajili na si vinginevyo kama ilivyoelekezwa na
kifungu cha 32(1) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56

ya Sheria za Tanzania;

(v) Kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na Msajili wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali pale inapobaini vitendo/viashiria vya uwepo wa shughuli
za shirika kuwa kinyume na Sheria na kuzorotesha/kuhatarisha ulinzi,

ustawi na usalama wa nchi;
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(v Kuhakikisha kuwa Shirika linalotekeleza mradi/afua inayozidi fedha za
kitanzania Shilingi milioni ishirini (20,000,000/=) linawasilisha barua
ya idhini kutoka kwa Msajili kulingana na Kanuni ya Mashirika Yasiyo

ya Kiserikali Na. 609 ya mwaka 2018 kifungu cha kanuni 13 (b);

(i) Kuhakikisha kuwa miradi/afua inayotekelezwa inazingatia vipaumbele
vya maendeleo ya Taifa, inaleta tija kwa jamii na kutatua changamoto

zinazolizunguka eneo la utekelezaji wa mradi;

(vi) Kufatilia taarifa za utekelezaji za robo mwaka pamoja na taarifa za
utekelezaji na taarifa za ukaguzi za mwaka za Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali;

(vii) Wasajili wasaidizi watakuwa waratibu na makatibu wa vikao vya robo

mwaka, mwaka na vikao vyote vya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(x) Kuandaa taarifa zao za robo za ufuatiliaji, vikao vya robo na Jukwaa la

Mwaka na kuwasilisha kwa Msajili Msaidizi wa Mkoa; na

() Kuandaa taarifa ya utekelezaji kuhusu utendaji wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kila robo mwaka na kuziwasilisha kwa Msajili na OR

TAMISEMI kupitia fomu maalumu iliyoandaliwa.

Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO)

Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) limeanzishwa kwa
mujibu wa Kifungu cha 27(1) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura
ya 56 ya Sheria za Tanzania. Majukumu ya Baraza katika uratibu wa Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali ni kama ifuatavyo:
() Kulinda na kusimamia maslahi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(i) Kuyaunganisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Serikali na wadau

wengine;

(i) Kusimamia uratibu wa mienendo ya shughuli za Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;
(v) Kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

(v Kukusanya, kuchakata na kusambaza taarifa za Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali kwa ajili ya fursa mbalimbali;
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(vi)

(vl
(vii)

(i)

(i)

(xiv)

Kuwa kiungo baina ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Serikali na wadau

mbalimbali;
Kuimarisha uzingatiaji wa Sheria kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

Kusambaza taarifa ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika

maendeleo ya Taifa;

Kuwakilisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika ngazi ya Kitaifa, Kikanda

na Kimataifa;

Kusuluhisha migogoro baina ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wadau

wengine;

Kuhamasisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kufanya shughuli zake kwa

kufuata mila na desturi za Mtanzania;

Kutafuta rasilimali na kuhakikisha utandaa wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali katika maeneo tofauti;

Kuandaa majukwaa na Mkutano wa Mwaka wa Baraza la Taifa la Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali; na

Kuimarisha mitandao ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

(i) Mashirika ya Kitaifa

Ili kusimamia ipasavyo taratibu za uendeshaji wa Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali nchini, Mashirika ya Kitaifa yanatakiwa kuzingatia masharti ya

sheria na taratibu za nchi kwa kutekeleza yafuatayo: -

U

(i)

Kujisajili kwa mujibu wa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya
56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023 kabla ya kuanza shughuli yoyote ya

shirika husika;

Kufanya kazi zao kwa mujibu wa nyaraka za usajili ikiwemo cheti cha
usajili na Katiba kwa mujibu wa kifungu cha 32(1) cha Sheria ya

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56;

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhakikisha yanalinda maslahi ya Nchi

ikiwa ni pamoja na kutii Sheria na kuheshimu mila na desturi za jamii ya
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(vi)

(i)

(4)

(i)

kitanzania kwa mujibu wa Kifungu cha 33 cha Sheria ya Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023;

Kuwasilisha taarifa za robo mwaka na taarifa za mwaka za utekelezaji
wa shughuli zake na taarifa ya fedha iliyokaguliwa kwa Msajili wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wizara za Kisekta zinazosimamia afua

za utekelezaji wa shirika hilo;

Kutoa taarifa za fedha na vyanzo vya mapato na matumizi ya rasilimali
kwa kila robo mwaka kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
Wizara za Kisekta zinazosimamia afua za utekelezaji wa shirika hilo na

kwa wanufaika;

Mashirika yatakayopewa fedha na wafadhili yanapaswa kuwasilisha
mikataba ya fedha za ufadhili kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali na Wizara ya Fedha kwa mujibu wa Kanuni 609 ya mwaka

2018 kifungu cha kanuni 13 (b);

Kuhakikisha wanufaika wanashirikishwa ipasavyo katika uibuaji,

upangaji na utekelezaji wa miradi ili kuwa na umiliki wa miradi hiyo;

Kuhakikisha Shirika linawasiliana na Wizara ya Kisekta ili kubaini
maeneo yenye uhitaji na kupata mwongozo wa Kkisera kabla ya kuanza

kutekeleza miradi/afua;

Kuzingatia mipango na vipaumbele vya Serikali katika kupanga mipango

kazi yao ya mwaka;

Kutumia fedha kwa kuzingatia dhamana ya fedha katika miradi
inayosaidia jamii na sio kutumia fedha hizo kwa ajili ya gharama za

uendeshaji;

Kuhakikisha yanazingatia Sheria za Nchi hasa zinazosimamia afua za
utekelezaji mfano suala la utoaji wa elimu shuleni na kufanya tafiti
mbalimbali nchini kwa kupata vibali vya mamlaka husika kama vile Ofisi
ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Tume ya Sayansi na Teknolojia

(COSTECH);

Mashirika yote yanayopata fedha kupitia mikataba ya ufadhili iliyo chini

ya Shilingi 20,000,000/= yanatakiwa kuwasilisha taarifa za miradi/afua
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(i)

(xiv)

(xv)

(xvi)

(xvii)

(xviii)

(xix)

(xxi)

inayotekelezwa kwa Msajili, Sekretarieti za Mkoa, Mamlaka za Serikali za
Mitaa, wanufaika wa miradi na Wizara za Kisekta zinazosimamia

utekelezaji wa afua;

Kutotumika katika kufanya ujasusi kwa nchi kwa kuwa kufanya hivyo ni

kinyume na Sheria za nchi;

Kutoa taarifa na takwimu sahihi kwa Wizara za Kisekta ili kurahisisha
utendaji kazi na kuwezesha mamlaka nyingine za Serikali kupata taarifa
kwa wakati pale zinapohitajika katika maandalizi ya mipango

mbalimbali na masuala mengine ya kisera;

Kufanikisha utekelezaji wa Kanuni Na. 609 ya Mwaka 2018 inayohusu
misingi ya uwazi na uwajibikaji wa kifedha katika Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali;

Kuwasilisha kwa Msajili mikataba na makubaliano ya utekelezaji
yaliyofikiwa baina ya Shirika Lisilo la kiserikali na Wizara, Sekretarieti

za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Sekta Binafsi;

Mashirika yanayopata fedha kutoka nchi marafiki au mashirika yenye
hadhi ya kidiplomasia kuhakikisha kuwa misaada hiyo haiendi kinyume
na Ibara 41 (1) ya Mkataba wa Vienna kuhusu Uhusiano wa
Kidiplomasia wa mwaka 1961 unaozuia nchi na wadau wa nje kuingilia

masuala ya ndani ya nchi;

Kushirikisha Wizara yenye dhamana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika

uandaaji wa mipango yao ya kazi na kutoa taarifa za utekelezaji;

Kuzingatia masharti yaliyowekwa na Sheria ya kuzuia utakasishaji

Fedha, Na. 12 ya mwaka 2006;

Mashirika yanayotekeleza miradi/afua za Kisekta mfano afya, elimu,
ardhi, kilimo, mazingira, madini, maji na sekta nyingine zote kuhakikisha

yanapata vibali vya mamlaka husika kabla ya kutekeleza afua hizo;

Kuhakikisha Shirika linatumia fedha za ufadhili kutekeleza miradi
ambayo haikinzani na mila, maadili, desturi na utamaduni wa
mtanzania; na
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(xxil)

()

(i)

(iii)

(iv)

v)

(vi)

(vii)

(viii)

Kuhakikisha kila shirika linakuwa na Mpango Mkakati wa Uendelevu na

sera za ndani za uendeshaji wa Shirika.

(ii) Mashirika ya Kimataifa
Mashirika ya Kimataifa yana jukumu la kuyajengea uwezo Mashirika madogo ya
Kitaifa kwa mujibu wa Kifungu cha 33(d)(i) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania;

Kuhakikisha wakati wa utekelezaji wa miradi kila Shirika la Kimataifa lina ofisi

maeneo ya miradi Mikoani;

Kujisajili kwa mujibu wa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama
ilivyofanyiwa marejeo 2023 kabla ya kuanza shughuli yoyote ya shirika husika
ikiwemo kuhakikisha Shirika linawasilisha cheti cha wusajili kutoka nchi
liliposajiliwa, Katiba na Muhtasari wa wanachama waanzilishi wa Shirika

wakiwemo watanzania wasiopungua wawili;

Kuhakikisha Shirika linashiriki vikao vinavyoitishwa katika Mikoa na Mamlaka za
Serikali za mitaa ilipo miradi yao ili kupanga miradi pamoja na kuhakikisha
wanufaika wanashirikishwa ipasavyo katika uibuaji, upangaji na utekelezaji wa

miradi ili kuwa na umiliki wa miradi hiyo;

Kufanya kazi zao kwa mujibu wa nyaraka za usajili ikiwemo cheti cha usajili na
Katiba kwa mujibu wa kifungu cha 32(1) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali Sura ya 56;

Kuhakikisha yanalinda maslahi ya Nchi ikiwa ni pamoja na kutii Sheria na
kuheshimu Mila na Desturi za jamii ya Kitanzania kwa mujibu wa Kifungu cha
33 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa

marejeo 2023;

Kuwasilisha taarifa za robo mwaka na taarifa za mwaka za utekelezaji wa
shughuli zake na taarifa ya fedha iliyokaguliwa kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali na Wizara za Kisekta zinazosimamia afua za utekelezaji wa shirika

hilo;

Kutoa taarifa za fedha na vyanzo vya mapato na matumizi ya rasilimali kwa kila
robo mwaka kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara za Kisekta

zinazosimamia afua za utekelezaji wa shirika hilo na kwa wanufaika;
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(ix)

x)

(xi)

(xii)

(xiii)

(xiv)

(xv)

(xvi)

(xvii)

(xviii)

Mashirika yatakayopewa fedha na wafadhili yanapaswa kuwasilisha mikataba
ya fedha za ufadhili kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wizara ya

Fedha kwa mujibu wa Kanuni 609 ya mwaka 2018 kifungu cha kanuni 13 (b);

Kuhakikisha Shirika linawasiliana na Wizara ya Kisekta ili kubaini maeneo
yenye uhitaji na kupata Mwongozo wa Kisera kabla ya kuanza kutekeleza

miradi/afua;

Kuzingatia mipango na vipaumbele vya Serikali katika kupanga mipango kazi

yao ya mwaka;

Kutumia fedha kwa kuzingatia dhamana ya fedha katika miradi inayosaidia

jamii na sio kutumia fedha hizo kwa ajili ya gharama za uendeshaji;

Kuhakikisha yanazingatia Sheria za Nchi hasa zinazosimamia afua za
utekelezaji mfano suala la utoaji wa elimu shuleni na kufanya tafiti mbalimbali
nchini kwa kupata vibali vya mamlaka husika kama vile Ofisi ya Taifa ya

Takwimu (NBS) na Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH);

Mashirika yote yanayopata fedha kupitia mikataba ya ufadhili iliyo chini ya
Shilingi 20,000,000/= yanatakiwa kuwasilisha taarifa za miradi/afua
inayotekelezwa kwa Msajili, Sekretarieti za Mkoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa,

wanufaika wa miradi na Wizara za Kisekta zinazosimamia utekelezaji wa afua;

Kutotumika katika kufanya ujasusi kwa nchi kwa kuwa kufanya hivyo ni

kinyume na Sheria za nchi;

Kutoa taarifa na takwimu sahihi kwa Wizara za Kisekta ili kurahisisha utendaji
kazi na kuwezesha mamlaka nyingine za Serikali kupata taarifa kwa wakati pale
zinapohitajika katika maandalizi ya mipango mbalimbali na masuala mengine

ya kisera;

Kufanikisha utekelezaji wa Kanuni Na. 609 ya Mwaka 2018 inayohusu misingi

ya uwazi na uwajibikaji wa kifedha katika Mashirika Yasiyo ya Kiserikali;

Kuwasilisha kwa Msajili mikataba na makubaliano ya utekelezaji yaliyofikiwa
baina ya Shirika Lisilo la kiserikali na Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka

za Serikali za Mitaa na Sekta Binafsi;
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(xix) Mashirika yanayopata fedha kutoka nchi marafiki au mashirika yenye hadhi ya
kidiplomasia kuhakikisha kuwa misaada hiyo haiendi kinyume na Ibara 41 (1)
ya Mkataba wa Vienna kuhusu Uhusiano wa Kidiplomasia wa mwaka 1961

unaozuia nchi na wadau wa nje kuingilia masuala ya ndani ya nchi;

(xx)  Kuzingatia masharti yaliyowekwa na Sheria ya kuzuia utakasishaji Fedha, Na.

12 ya mwaka 2006;

(xxi) Mashirika yanayotekeleza miradi/afua za Kisekta mfano afya, elimu, ardhi,
kilimo, mazingira, madini, maji na sekta nyingine zote kuhakikisha yanapata

vibali vya mamlaka husika kabla ya kutekeleza afua hizo;

(xxii) Kuhakikisha Shirika linatumia fedha za ufadhili kutekeleza miradi ambayo

haikinzani na mila, maadili, desturi na utamaduni wa Mtanzania; na

(xxiii) Kuhakikisha kila shirika linakuwa na Mpango Mkakati wa Uendelevu na sera za

ndani za uendeshaji wa Shirika.

Sekta Binafsi

Sekta Binafsi kama wadau wa Serikali katika kuleta maendeleo nchini,

zitakuwa na majukumu yafuatayo: -

() Kabla ya kuanza kufanya kazi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kuhakikisha kuwa Shirika limesajiliwa kisheria, liko hai na lina cheti

halali cha usajili;

(i) Kuhakikisha kuwa fedha zinazotolewa kwa Mashirika zinatumika
kwenye miradi/afua zilizokusudiwa na zenye matokeo chanya kwa
jamii;

(i) Kuhakikisha kuwa kabla ya kuingia makubaliano au mikataba na
Shirika Lisilola Kiserikali katika utekelezaji wa majukumu yanayohusu
Mashirika hayo, Sekta binafsi zinawasiliana na Msajili wa Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali ili kupata taarifa sahihi za Shirika husika;

(v) Kuwasiliana na Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kila
inapobainika kuwa Shirika linakiuka taratibu za utendaji kazi wake
ikiwa ni pamoja na kujihusisha na vitendo vinavyokiuka Sheria, mila na

desturi za nchi;
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v)

(vii)

(i)

Kuimarisha mfumo wa Kkitaasisi wa ubadilishanaji wa taarifa kati ya
Sekta Binafsi na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili

kuwezesha mchango wa Mashirika hayo kutambuliwa na Serikali;

Kutoa taarifa kwa vyombo vya ulinzi na usalama na kwa Msajili wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pale wanapobaini vitendo/viashiria vya
uwepo wa shughuli za Shirika kuwa kinyume na Sheria na

kuzorotesha/kuhatarisha ulinzi, ustawi na usalama wa nchi;

Kuchangia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili yaweze kutekeleza
miradi/afuakwa kutegemea ufadhili wa ndani na kuondoa utegemezi wa

ufadhili wa nje; na

Kuhakikisha kuwa Shirika linatekeleza miradi/afua zinazoendana na

vipaumbele vya nchi.
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SURA YA NNE: MIKUTANO YA MAJADILIANO NA JAMII PAMOJA NA
UZINGATIAJI WA MILA NA DESTURI ZA KITANZANIA

Mikutano ya Majadiliano na Jamii

Mwongozo huu utatekelezwa kwa kuzingatia Mpango na Mwongozo wa Taifa wa
Kuhamasisha na Kusimamia Maendeleo Ngazi ya Msingi 2022/23- 2025/26.
Mwongozo huu unatoa tafsiri ya mikutano ya majadiliano na jamii ambayo
inalenga kuwezesha wananchi kufahamu shughuli zinazofanywa na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali, kupata mrejesho kutoka kwa wanufaika wa miradi na jinsi
miradi hiyo inavyowagusa wananchi kutokana na huduma wanazopata. Aidha,
majadiliano hayo husaidia kujua changamoto zinazowakabili kupitia miradi
inayotekelezwa pamoja na kutafuta suluhisho la changamoto zitakazokuwa
zimejitokeza na namna ya kuifanya miradi inayotekelezwa kuwa endelevu.
Vilevile, Mikutano ya majadiliano na jamii husaidia kuimarisha uwazi na
uwajibikaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kujenga mahusiano
ya karibu na wananchi ili waweze kuwa na imani na Mashirika hayo na

ushirikiano endelevu katika utekelezaji wa miradi.
Uzingatiaji wa Mila na Desturi

Mwongozo huu utatekelezwa sambamba na Mwongozo wa Taifa wa Uendeshaji
Majadiliano kuhusiana na Mila na Desturi zenye Madhara kwa Jamii. Mwongozo
huo unalenga kukuza na kuimarisha mila na desturi chanya zinazowezesha jamii
kujenga mahusiano mazuri yenye kuleta heshima na yanayozingatia usawa wa
kijinsia pamoja na kulinda haki za wanawake na watoto dhidi ya aina zote za
vitendo vya ukatili ndani ya jamii. Aidha, kwa kutekelezwa sambamba na
Mwongozo huu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yataweza kufanya shughuli zao

kwa kufuata Mila na Desturi za Mtanzania.

38



SURA YA TANO: UFUATILIAJI NA TATHMINI YA MWONGOZO
Utangulizi

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli zilioainishwa kwenye Mwongozo huu
utahusisha upitiaji wa taarifa za utekelezaji za robo na mwaka, taarifa za fedha
zilizokaguliwa, nyaraka, ziara kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kufanya
mikutano kila robo mwaka, Majukwaa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na
mikutano na wadau wa maendeleo, Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali ( NaCoNGO), Idara na Taasisi za Serikali na Sekta binafsi. Taarifa za
kila robo mwaka zitatolewa mara baada ya kila kikao na taarifa ya mchango ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali itatolewa wakati wa Jukwaa la mwaka la
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Taarifa za kila robo mwaka na mwaka mzima
zitatolewa ili kuweka kumbukumbu za utekelezaji, mafanikio, changamoto na
mapendekezo yatakayoboresha mazingira wezeshi ya uratibu kwa Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali.
Mpangilio wa Kitaasisi wa Ufuatiliaji na Tathmini

Mpangilio wa kitaasisi wa ufuatiliaji na tathmini utahusisha mazingira ya
kitaasisi yanayozingatia mifumo ya kitaasisi na ushirikishwaji wa wadau
mbalimbali katika utekelezaji wa mpango wa ufuatiliaji na tathmini. Kila Taasisi
itahakikisha inatenga bajeti kwa ajili kuwezesha kazi za ufuatiliaji na tathmini ili
kuangalia utekelezaji wa Mwongozo katika Taasisi husika. Aidha, Ufuatiliaji na
tathmini wa Mwongozo huu utahusisha kubainisha viashiria ambavyo utendaji
kazi wake utatathminiwa. Viashiria hivi vitafuatiliwa na kupimwa mara kwa
mara kwa Wasajili Wasaidizi na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuhakikisha

malengo yanafikiwa na utekelezaji wa Mwongozo unaendelea.
Mipango ya Mwaka ya Ufuatiliaji na Tathmini

Ili kuhakikisha utekelezaji wenye ufanisi wa mpangilio wa kitaasisi wa ufuatiliaji
na tathmini, Majukwaa ya Mwaka ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, vikao vya
wadau vya kisekta vitaratibiwa na Wizara yenye dhamana kwa kushirikiana na
Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) kila mwaka ili
kufanya mapitio ya takwimu zilizokusanywa kuhusu viashiria mbalimbali

vilivyoainishwa katika kupima maendeleo ya utekelezaji wa Mwongozo na
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kuchukua hatua zozote muhimu na za haraka kwa ajili kurekebisha changamoto

zitakazojitokeza.
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SURA YA SITA: HITIMISHO

Mwongozo huu ni kwa ajili ya kuimarisha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali na kujenga uelewa wa pamoja ili kuweza kwenda pamoja kwa ajili
ya kuchochea maendeleo ya Taifa kwa kuzingatia misingi ya uwazi na
uwajibikaji. Mwongozo pia utasaidia kujenga ushirikiano katika utendaji na
uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali baina ya Wizara yenye dhamana
na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali,
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Sekta Binafsi na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali ili kuwezesha utekelezaji wa Sheria ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali Sura ya 56 kama ilivyofanyiwa marejeo 2023 pamoja na Kanuni
zake. Hivyo, Mwongozo huu utatumika kama nyenzo na dira muhimu katika
kuhakikisha kuwa lengo kuu la Mwongozo ambalo ni kuondoa muingiliano
na mgongano wa kiutendaji linafikiwa. Aidha, Mwongozo huu utatumika

bila kuathiri mifumo ya Serikali iliyopo.
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VIAMBATANISHO

KIAMBATANISHO 1: VIASHIRIA VYA UTENDAJI KAZI KWA MASHIRIKA YASIYO
YA KISERIKALI

KIAMBATANISHO 2: VIASHIRIA VYA UTENDAJI KAZI KWA WASAJILI
WASAIDIZI
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